महाराष्ट्र न्यूज

मुंबई सह महाराष्ट्रातील अन्य जिल्ह्यात हवामान खाते याने पावसाचा रेड अलर्ट आणि ऑरेंज अलर्टचा ईशारा दिला.

images (60)
images (60)

भारतीय हवामान खात्याने ‘रेड’ आणि ‘ऑरेंज’ अलर्ट जारी केले असून, रायगड, रत्नागिरी आणि इतर काही जिल्ह्यांमध्ये अति मुसळधार ते अतिवृष्टीचा अंदाज आहे. अपडेटेड: मुंबईचे पवई तलाव मंगळवारी संध्याकाळपासून ओसंडून वाहत आहे. मुंबईसह महाराष्ट्रातील अनेक जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पाऊस झाला आहे. येत्या चार दिवसांत महाराष्ट्रात मुसळधार पावसाचा इशारा आयएमडीने दिला आहे.

मुंबईजवळील रायगड जिल्ह्यात कुंडलिका नदीने धोक्याचा टप्पा ओलांडला आहे. अंबा, सावित्री, पाताळगंगा, उल्हास आणि गढी नद्यांची पाणीपातळी धोक्याच्या चिन्हाजवळ आहे. मुंबईतील पवई तलावही मंगळवारी संध्याकाळपासून ओसंडून वाहू लागला आहे. भारतीय हवामान खात्याने ‘रेड’ आणि ‘ऑरेंज’ अलर्ट जारी केले असून, रायगड, रत्नागिरी आणि इतर काही जिल्ह्यांमध्ये अति मुसळधार ते अतिवृष्टीचा अंदाज आहे. पावसाशी संबंधित 10 मोठ्या गोष्टी… हवामान खात्याच्या इशाऱ्यानंतर मुख्यमंत्री शिंदे यांनी राज्य प्रशासनाच्या अधिकाऱ्यांना खबरदारी घेण्याचे आणि जीवित व वित्तहानी होणार नाही याची काळजी घेण्याचे निर्देश दिले. मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले की, संपूर्ण महाराष्ट्रात पूरप्रवण आणि संवेदनशील ठिकाणांहून 3,500 हून अधिक लोकांना सुरक्षित ठिकाणी हलवण्यात आले आहे. सोमवारपासून राज्यात मुसळधार पाऊस पडत असून, मुंबईसह शहरी भागात पाणी साचल्याची माहिती आहे. राष्ट्रीय आपत्ती प्रतिसाद दल किंवा एनडीआरएफच्या तुकड्या तैनात करण्यात आल्या आहेत.

आठवडाभरापूर्वी पदभार स्वीकारलेल्या मुख्यमंत्र्यांनी बृहन्मुंबई महापालिकेच्या आपत्ती नियंत्रण कक्षाला भेट दिली. शिंदे म्हणाले, “मी सकाळी मुख्य सचिवांना सर्व सचिवांना आपापल्या जिल्ह्यांचा दौरा करून एनडीआरएफ, हवाई दल, नौदल आणि इतर विभागांमध्ये समन्वय साधण्याच्या सूचना देण्यास सांगितले.” त्याच बरोबर, मुख्यमंत्री शिंदे म्हणाले की त्यांनी मुंबई महानगरपालिकेचे आयुक्त इक्बाल सिंग चहल यांना एका वॉर्ड ऑफिसरची देखरेख करण्यासाठी नियुक्त करण्यास सांगितले आहे, अडकलेल्या प्रवाशांना नेण्यासाठी अतिरिक्त बेस्ट (नागरी) आणि राज्य परिवहन बसेसची व्यवस्था करण्यास सांगितले आहे आणि त्यांना चहा आणि जेवण पुरवण्यास सांगितले आहे. नाश्ता त्याच वेळी, कर्नाटकातील दक्षिण कन्नड आणि उडुपी या किनारी जिल्ह्यांमध्ये संततधार मुसळधार पावसामुळे प्रदेशात अनेक ठिकाणी भूस्खलन आणि पूर आला. दक्षिण कन्नड जिल्ह्याच्या उपायुक्तांनी विद्यार्थ्यांच्या सुरक्षिततेसाठी शाळा आणि महाविद्यालये बंद ठेवण्याची घोषणा केली होती. विठ्ठल-कासारगोड रस्त्यावरील सारडका नाक्याजवळील टेकडीवर दरड कोसळली. बंटवाल तालुक्यात अनेक ठिकाणी पाणी साचले आहे. याशिवाय उल्लाल तालुक्यातील अनेक घरे पुराच्या तडाख्यात आहेत. पुरामुळे तळपाडी, देवीपुरा, कोतपुरा वैद्यनाथनगर येथे घरांचे नुकसान झाले आहे. याशिवाय कोठेकर बेरी-देर्लक्‍टे मार्गावरील वाहतूक बाधित रस्त्यावर मोठे झाड उन्मळून पडले. अनेक ठिकाणी झाडे पडल्याने वीजपुरवठा ठप्प झाला आहे. तालुक्यातील सोमेश्वरमध्येही अनेक घरांना पुराचा फटका बसला आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, तालुक्यातील परमानूर येथील कल्लोपजवळ २० हून अधिक घरे पाण्याखाली गेली आहेत. उप्पर नदीच्या पाण्याच्या पातळीने धोक्याचा टप्पा ओलांडला आहे. उडुपी, मणिपाल, मालपे, पेराम आणि परकाला या भागांमध्ये योग्य निचरा व्यवस्थेअभावी कृत्रिम पूर आल्याची नोंद आहे. त्याच वेळी, राष्ट्रीय राजधानीत मंगळवारी कमाल तापमान 37.9 अंश सेल्सिअस नोंदवले गेले, जे सामान्यपेक्षा एक अंश जास्त होते. हवामान खात्याने (IMD) बुधवारी शहरात हलक्या पावसाचा अंदाज वर्तवला, दिल्लीत 30 जूनच्या सकाळी मान्सूनचा पहिला पाऊस झाला, ज्यामुळे उष्णतेपासून बराचसा दिलासा मिळाला. हवामानाच्या इशाऱ्यांसाठी IMD चार कलर कोड वापरते – हिरवा (कोणतीही कारवाई आवश्यक नाही), पिवळा (डोळा ठेवा आणि सावध रहा), केशरी (तयार रहा) आणि लाल (कृती करा).

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!